

Kanuni za Uwindaji wa Kitalii
Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

TANGAZO LA SERIKALI NA. 780 la tarehe 30/8/ 2024

SHERIA YA UHIFADHI WA WANYAMAPORI,
(SURA YA 283)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kanuni ya 121(a) na (f))

KANUNI ZA UWINDAJI WA KITALII ZA MWAKA 2024

MPANGILIO WA KANUNI

**SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI**

Kanuni Jina

1. Jina.
2. Tafsiri.

**SEHEMU YA PILI
UTARATIBU WA MAOMBI NA UGAWAJI WA KITALU**

3. Utengaji wa vitalu vya uwindaji.
4. Vigezo vya kutenga kitalu cha uwindaji.
5. Upangaji wa madaraja ya vitalu vya uwindaji.
6. Kipindi cha umiliki wa kitalu cha uwindaji.
7. Kugawa kitalu cha uwindaji.
8. Utaratibu wa mnada wa kielektroniki wa kitalu cha uwindaji.
9. Utangazaji wa vitalu vya uwindaji.

**SEHEMU TATU
MASHARTI NA MAZUIO KUHUSIANA NA VITALU VYA UWINDAJI**

10. Ada ya kitalu.
11. Kamati ya ushauri ya mgao wa wanyamapori.
12. Utoaji wa mgao wa wanyamapori.
13. Maombi ya kibali cha utalii wa uwindaji.
14. Mtazamaji.
15. Masharti ya utalii wa uwindaji.
16. Ombi la kufutwa kibali cha uwindaji.
17. Kibali kitakachorejeshwa.
18. Ada ya mnyamapori.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

19. Matumizi na udhibiti wa mgao wa wanyamapori.
20. Mchango kwa jamii.
21. Tathmini ya utendaji wa kampuni ya uwindaji.
22. Masharti ya kuhamisha kitalu cha uwindaji.

23. Kurejesha kitalu cha uwindaji.
24. Kufutwa kwa umiliki.
25. Mamlaka ya afisa mwidhiniwa.
26. Leseni ya mwindaji bingwa.
27. Usafirishaji wa nyara nje ya nchi.

SEHEMU NNE
MASHARTI YA JUMLA

28. Kosa la kukiuka kiwango kilichowekwa.
29. Adhabu ya jumla.
30. Rufaa.
31. Kufutwa.

SHERIA YA UHIFADHI WA WANYAMAPORI,
(SURA YA 283)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kanuni ya 121(a) na (f))

KANUNI ZA UWINDAJI WA KITALII ZA MWAKA 2024

MPANGILIO WA KANUNI

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina	1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utalii wa Uwindaji za Mwaka 2024.
Tafsiri	2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo- “ada ya kitalu” maana yake ni kiasi cha fedha kinacholipwa kwa ajili ya pango la kitalu cha uwindaji; “ada ya mnyama” maana yake ni bei ya mnyama aliyewindwa au kujeruhiwa na mtalii wa uwindaji; “ada ya mtazamaji” maana yake ni kiasi cha fedha kinacholipwa na mtazamaji kupitia kampuni ya uwindaji kutazama shughuli za uwindaji; “ada ya mwindaji bingwa” maana yake ni kiasi cha fedha kinacholipwa na mwindaji bingwa kwa madhumuni ya kumruhusu kuongoza mtalii wa uwindaji nchini; “ada ya uhifadhi” maana yake ni kiasi cha fedha kinacholipwa na mteja wa uwindaji kwa siku za ziada zilizotumiwa katika kitalu cha uwindaji; “afisa mwidhiniwa” maana yake ni ile iliyotafsiriwa chini ya Sheria; “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania; “Jumuiya iliyoidhinishwa” itakuwa na maana sawa na iliyotafsiriwa chini ya Sheria; “kampuni ya uwindaji” maana yake ni kampuni ya biashara iliyosajiliwa, kutengewa kitalu cha uwindaji na Waziri na kupewa cheti cha kufanya shughuli za utalii wa uwindaji; “kifurushi cha safari” maana yake ni orodha ya wanyama watakaowindwa na idadi ya siku zilizoaishwa katika safari ya uwindaji; “kitalu cha uwindaji” maana yake ni eneo lenye wanyamapori ambalo limeainishwa au kutengwa na kuthibitishwa na Mkurugenzi kwa ajili ya Utalii wa Uwindaji; “leseni ya mwindaji bingwa” maana yake ni leseni inayotolewa kwa mwindaji bingwa baada ya kukidhi matakwa ya sheria; Sura ya 283 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Wanyamapori aliyeteuliwa chini ya Sheria; “mtazamaji” maana yake ni mtu anayefuatana na mtalii wa uwindaji katika safari ya uwindaji kwa lengo la utazamaji tu na hashiriki katika kuwinda; “mwindaji bingwa” maana yake mtu anayemiliki leseni halali ya mwindaji bingwa inayomruhusu kumwongoza mtalii wa uwindaji; “safari ya uwindaji” maana yake ni safari inayofanywa na mtalii wa uwindaji kwa ajili ya uwindaji wa wanyamapori katika kipindi cha mapumziko; Sura ya 283 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori; “utalii wa uwindaji” maana yake ni uwindaji wa kuchagua mnyamapori ndani ya kitalu cha uwindaji kwa ajili ya burudani au kupata nyara na inajumuisha uwindaji

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

wa michezo na utalii wa uvuvi;
“uwindaji wa nyara” maana yake ni uwindaji wa kuchagua mnyamapori kwa ajili ya pembe, pembe ya ndovu, jino la ngiri au nguruwe, mfupa, kucha, kwato, ngozi, nyama, nywele, manyoya au sehemu yoyote ya mnyama;
“wanyama muhimu” maana yake ni orodha maalum ya reptilia, mamalia na ndege; na
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na wanyamapori.

SEHEMU YA PILI

UTARATIBU WA MAOMBI NA UGAWAJI WA KITALU CHA UWINDAJI

Utengaji wa vitalu vya uwindaji 3.-(1) Mkurugenzi atatenga maeneo katika Mapori ya Akiba, Mapori Tengefu, na maeneo ya Jumuiya ya Hifadhi za wanyamapori na maeneo mengine nje ya maeneo yaliyohifadhiwa kuwa vitalu vya uwindaji na atatoa cheti kilichoinishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Utengaji wa vitalu vya uwindaji katika Maeneo ya Jumuiya ya Hifadhi za Wanyamapori utazingatia Mpango wa Usimamizi wa Rasilimali wa Kanda au Mpango wa Usimamizi wa Jumla wa Eneo la Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyamapori husika.

(3) Mkurugenzi kabla ya kutenga kitalu cha uwindaji katika eneo lililo nje ya maeneo ya Hifadhi atashauriana na mamlaka ya eneo husika.

Vigezo vya kutenga kitalu cha uwindaji 4. Ikiwa Mkurugenzi anakusudia kutenga kitalu cha uwindaji katika eneo fulani, atazingatia kuwa eneo linalopendekezwa linakidhi vigezo vifuatavyo:

- (a) uwepo wa rasilimali za wanyamapori kwa ajili ya utalii wa uwindaji endelevu;
- (b) uwepo wa aina mbalimbali za spishi za wanyamapori na makazi yao;
- (c) linafikika kwa maana ya muonekano wa eneo na maendeleo ya miundombinu;
- (d) uwezekano wa kurejea kwa wanyamapori baada ya uwekezaji kwa muda fulani;
- (e) mipaka ya kitalu cha uwindaji kinachopendekezwa kimewekwa mipaka ya majira nukta ya *Global Positioning System* na kuelezwa kwa alama za sura ya nchi au alama za kudumu zinazoonekana kadri inavyoweza kutumia; na
- (f) ukubwa wa eneo ni kilomita za mraba 200 isipokuwa ikiwa kitalu cha uwindaji kimetengwa ndani ya Eneo la Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyamapori ambalo ukubwa wake utaamuliwa katika Mpango wa Usimamizi wa Jumla au Mpango wa Usimamizi wa Rasilimali wa Kanda kadri inavyoweza kuwa, na kwamba ukubwa wa juu wa eneo utaamuliwa na matokeo ya eneo kwa mijibu wa vigezo vilivyoainishwa katika kanuni hii.

Upangaji wa madaraja ya vitalu vya uwindaji 5.-(1) Mkurugenzi atapanga madaraja ya vitalu vilivyotengwa katika kanuni ndogo ya (3) kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa katika Sehemu A ya Jedwali la Pili.

(2) Mkurugenzi atapanga vitalu vya uwindaji katika madaraja matatu kwa mujibu wa matokeo ya Daraja la Wastani wa Alama ya kila kitalu yaliyokokotolewa kutokana na vigezo vilivyoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali la Pili kama ifuatavyo:

- (a) Daraja la I litajumuisha vitalu vya uwindaji vyenye matokeo ya Daraja la Wastani wa Alama kuanzia 3.1 hadi 3.6;
- (b) Daraja la II litajumuisha vitalu vya uwindaji vyenye matokeo ya Daraja la Wastani wa Alama kuanzia 2.4 hadi 3.0; na
- (c) Daraja la III litajumuisha vitalu vya uwindaji vyenye matokeo ya Daraja la

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Wastani wa Alama kuanzia 1.7 hadi 2.3.

- Kipindi cha umiliki wa kitalu cha uwindaji
- 6.-(1) Muda wa umiliki wa kitalu cha uwindaji utakuwa kama ifuatavyo:
- (a) ikiwa ni kitalu cha daraja la i, miaka kumi;
 - (b) ikiwa ni kitalu cha daraja la ii, miaka kumi; na
 - (c) ikiwa ni kitalu cha daraja la iii, miaka kumi na tano.
- (2) Muda wa umiliki wa kitalu cha uwindaji kilichoainishwa chini ya kanuni ndogo ya (1), utanza tarehe ya utolewaji wa cheti cha ugawaji wa kitalu cha uwindaji.
- (3) Kampuni ya uwindaji itaacha kufanya shughuli na kuachia kitalu cha uwindaji mwishoni mwa muda wa umiliki.
- Kugawa kitalu cha uwindaji
7. Waziri baada ya kupokea ushauri wa Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji iliyoanzishwa chini ya Sheria, atagawa kitalu cha uwindaji kwa mwombaji kwa kutumia mnada wa kielektroniki au zabuni.
- Utaratibu wa mnada wa kielektroniki wa kitalu cha uwindaji
- 8.-(1) Waziri atatangaza vitalu vya uwindaji vilivyowazi na kuwaalika waombaji kushiriki katika mnada wa kielektroniki kwa kuchapisha maelezo ya kitalu cha uwindaji pamoja na sifa za waombaji wanaostahili kama ilivyoainishwa katika Kanuni hizi.
- (2) Makampuni ya uwindaji yanayotarajia kushiriki katika mnada wa kielektroniki yatatakiwa ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya tangazo, kufanya maombi kwa njia ya kielektroniki kwa namna iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu.
- (3) Baada ya kumalizika kipindi cha maombi, Mkurugenzi kwa idhini ya Waziri atafungua mnada wa kielektroniki wa kitalu cha uwindaji ambao utadumu kwa siku saba tangu ufunguliwe.
- (4) Baada ya kufungwa kwa mnada Mkurugenzi atatoa matokeo kwa makampuni ya uwindaji yaliyoshiriki mnada na kuitaka kampuni iliyoshinda kulipa malipo ya awali ya asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu ndani ya siku mbili za kazi.
- (5) Baada ya malipo ya awali chini ya kanuni ndogo (4) Mkurugenzi atafanya uhakiki wa kampuni ya uwindaji iliyoshinda kwa mujibu wa Kanuni hizi.
- (6) Baada ya uhakiki, Mkurugenzi atawasilisha taarifa ya mnada wa kielektroniki pamoja na mapendekezo yake katika Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji kwa ajili ya mapitio na kumshauri Waziri.
- (7) Waziri anaweza, baada ya kuzingatia ushauri uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya (6)-
- (a) kukubali mapendekezo na kutoa barua ya tuzo kwa kampuni ya uwindaji iliyoshinda kitalu cha uwindaji yenye masharti ya kulipa asilimia sabini na tano iliyobakia ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya barua hiyo; au
 - (b) kukataa mapendekezo na kutoa taarifa kwa kampuni ya uwindaji iliyoshinda na kutoa sababu ya uamuzi huo.
- (8) Endapo kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya kwanza melipa kiasi kilichobaki cha asilimia sabini na tano ya bei ya mnada-
- (a) Mkurugenzi na kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya kwanza watasaini mkataba kwa lengo la kutumia rasilimali za wanyamapori; na
 - (b) Waziri atatoa Cheti cha Ugawaji wa Kitalu cha Uwindaji kwa namna ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.
- (9) Endapo kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya kwanza itashindwa kulipa asilimia sabini na tano ndani ya siku kumi na nne kama ulivyoainishwa katika kanuni ndogo ya 7(a), Waziri anaweza-
- (a) kufuta barua ya tuzo ya kitalu cha uwindaji; na
 - (b) kutorudisha asilimia ishirini na tano iliyokwisha kulipwa;
 - (c) kutoa maelekezo kwa Mkurugenzi kutangaza upya mnada husika ikiwa hakuna kampuni aliyofikia bei ya kitalu; au

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

- (d) kuidhinisha utoaji wa kitalu kwa kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya pili na kufikia bei ya kitalu yenye masharti ya kulipa-
 - (i) asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu ndani ya siku mbili za kazi; na
 - (ii) asilimia sabini na tano iliyobakia italipwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya malipo ya asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu.
- (10) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (9) Waziri atatoa barua ya tuzo kwa kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya pili iliyofikia bei ya kitalu baada ya kulipa asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu.
- (11) Endapo kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya kwanza itashindwa kulipa asilimia ishirini na tano ndani ya siku mbili za kazi, Waziri anaweza-
 - (a) kuifungia kutoshiriki mnada wa kitalu cha uwindaji kwa miaka mitano; na
 - (b) kumuorodhesha katika rejista ya waharibifu wa zoezi la mnada.
- (12) Endapo katika mnada huo, hakuna kampuni iliyofikia bei ya kitalu, Waziri atatoa maelekezo kwa Mkurugenzi kutangaza upya mnada husika.
- (13) Endapo kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya pili ilifikia bei ya kitalu, Waziri ataidhinisha kitalu hicho kwa kampuni iliyoshinda mnada nafasi ya pili kwa masharti ya kulipa-
 - (i) asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu ndani ya siku mbili za kazi; na
 - (ii) asilimia sabini na tano iliyobakia italipwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya malipo ya asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu.
- (14) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (13) Waziri atatoa barua ya tuzo kwa kampuni ya uwindaji iliyoshinda mnada nafasi ya pili iliyofikia bei ya kitalu baada ya kulipa asilimia ishirini na tano ya bei ya kitalu cha uwindaji.

Utaratibu wa zabuni kwa vitalu vya uwindaji

- 9.-(1) Mkurugenzi atatangaza kitalu cha uwindaji kilicho wazi na kualika waombaji kuomba kitalu kwa njia ya zabuni.
- (2) Kabla ya kutangaza vitalu vya uwindaji vilivyo wazi, Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji itapendekeza thamani ya soko ya vitalu hivyo kwa ajili ya kuidhinishwa na Waziri.
- (3) Tangazo litaainisha muda na mahali ambapo waombaji watawasilisha maombi yao.
- (4) Maombi ya kitalu cha uwindaji chini ya kanuni ndogo ya (1) yatafanyika kwa namna iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu.
- (5) Mkurugenzi ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea maombi yoyote, atayasajili na kukiri kuyapokea.
- (6) Mkurugenzi atawasilisha maombi yote aliyopokea kwa Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji iliyoanzishwa chini ya Sheria kwa ajili ya kujiridhisha na sifa za waombaji na kumshauri Waziri kugawa kitalu cha uwindaji kwa kampuni yenye bei ya juu zaidi ambayo ni sawa au zaidi ya thamani ya soko.
- (7) Waziri, baada ya kupokea ushauri kutoka kwa Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji, anaweza kuidhinisha bei ya zabuni ya juu zaidi iliyopendekezwa na Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji.
- (8) Baada ya idhini ya Waziri, Mkurugenzi atawasilisha maamuzi ya Waziri kwa waombaji na kumtaka muombaji aliyeshinda kulipa bei ya kitalu iliyoidhinishwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe alipowasilisha maamuzi kwa waombaji hao.
- (9) Baada ya malipo kamili ya bei ya kitalu-
 - (a) Mkurugenzi na mshindi wa zabuni watasaini mkataba kwa lengo la kutumia rasilimali za wanyamapori; na
 - (b) Waziri atatoa Cheti cha Ugawaji wa Kitalu cha Uwindaji kwa namna ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

Sifa za kupewa

- 10.-(1) Mtu hatapewa kitalu cha uwindaji isipokuwa ni kampuni iliyosajiliwa Tanzania na mojawapo ya malengo yake ni utalii wa uwindaji.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

kitalu cha
uwindaji na
uhakiki wa
mwombaji

(2) Maombi yaliyofanywa chini ya kanuni za 8 na 9 yatawasilishwa kwa Mkurugenzi yakiambatishwa na-

- (a) katiba ya Kampuni ya Utalii wa Uwindaji;
- (b) cheti cha usajili wa kampuni;
- (c) cheti cha utambulisho wa mlipa kodi au namba ya usajili wa kodi ya ongezeko la thamani;
- (d) cheti cha uthibitisho wa mlipa kodi;
- (e) ada ya maombi isiyorejeshwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne na nyaraka nyingine kama itakavyoainishwa kwenye tangazo.

(3) Katika uhakiki wa mwombaji chini ya kanuni za 8 na 9, Mkurugenzi atazingatia yafuatayo:

- (a) kampuni ina angalau mwajiriwa mmoja mwandamizi katika ngazi ya utawala mwenye elimu na uzoefu wa miaka mitatu katika uhifadhi wa wanyamapori Tanzania;
- (b) kampuni inakidhi kiwango cha chini cha hisa na masharti mengine kama ilivyoainishwa katika Sheria;
- (c) andiko la biashara likionyesha maelezo ya biashara, muundo wa utumishi, mtaji, wateja wanaolengwa, masoko, mchanganuo wa fedha na matarajio ya mapato;
- (d) kumbukumbu nzuri kuhusiana na ulipaji wa ada na uzingatiaji wa Sheria kwa waendeshaji waliopo;
- (e) sifa nzuri kutoka kwa mdhamini na kumbukumbu safi za biashara;
- (f) kumbukumbu safi za uzingatiaji ulipaji wa kodi ya Serikali na malipo mengine ya kisheria;
- (g) ikiwa ni kampuni ya uwindaji inayomilikwa na watanzania, uthibitisho wa-
 - (i) eneo la ofisi linalofaa kuendesha biashara ya uwindaji;
 - (ii) magari aina ya *pick up* yenye 4WD yasiyopungua mawili yenye hali nzuri, yaliyosajiliwa kwa jina la kampuni na kukaguliwa na mamlaka husika;
 - (iii) uthibitisho wa vifaa vya mawasiliano vyenye kuaminika;
 - (iv) angalau mahema sita;
 - (v) majokofu mawili na friji mbili; na
 - (vi) vitanda na samani zingine za lazima:

Isipokuwa kwamba, kampuni mwombaji inaweza kuwasilisha Dhamana ya Benki au udhamini wa kiasi cha shilingi milioni mia nne badala ya vifaa vilivyoainishwa katika aya ya (h) kama uthibitisho wa kununua vifaa ndani ya miezi mitatu baada ya kupewa kitalu cha uwindaji.

- (h) ikiwa ni kampuni ya uwindaji ya kigeni au kampuni ambayo haimilikiwi kwa asilimia 100 na raia wa watanzania uthibitisho wa-
 - (i) eneo la ofisi linalofaa kwa kuendesha biashara ya uwindaji;
 - (ii) kuwa biashara imesajiliwa na Kituo cha Uwekezaji Tanzania;
 - (iii) magari ya *pick up* yenye 4WD yasiyopungua matano yaliyo katika hali nzuri, yamesajiliwa kwa jina la kampuni na kukaguliwa na mamlaka husika;
 - (iv) vifaa vya mawasiliano vya kuaminika;
 - (v) angalau mahema kumi na mbili;
 - (vi) majokofu matano na friji tano; na
 - (vii) vitanda na samani zingine za muhimu:

Isipokuwa kwamba, kampuni muombaji inaweza kuwasilisha Dhamana ya Benki au udhamini wa kiasi cha shilingi bilioni moja na milioni mia nne badala ya vifaa hapo juu kama uthibitisho wa kununua vifaa ndani ya miezi mitatu baada ya kupewa kitalu cha uwindaji.

(3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo (1), Mkurugenzi, akilazimika na kwa

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

madhumuni ya kuthibitisha nyaraka, anaweza kumtaka muombaji kuwasilisha nakala halisi za nyaraka zilizorejewa katika kanuni ndogo (1).

SEHEMU TATU

MASHARTI NA MAZUIO KUHUSIANA NA VITALU VYA UWINDAJI

- Ada ya kitalu 11.-(1) Ada ya kitalu cha uwindaji itakuwa-
- (a) kiwango cha juu cha fedha ikiwa ni kitalu cha uwindaji kilichotolewa kwa njia ya mnada wa kielektroniki; na
 - (b) kiwango cha mwisho kilichokubalika na Kamati ya Ugawaji wa Vitalu au Jumuiya iliyoidhinishwa ikiwa kitalu cha uwindaji kimetolewa kwa njia ya zabuni au kwa njia nyingine ya ushindani.
- (2) Ada ya kitalu iliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) italipwa kila mwaka kabla au tarehe ya kukabidhiwa kitalu cha uwindaji.
- (3) Ikiwa mtu anashindwa kulipa ada ya kitalu iliyoinishwa katika kanuni ndogo (1)-
- (a) atalipa malipo ya ziada ya asilimia tano juu ya ada ya kitalu; na
 - (b) hatoruhusiwa kufanya shughuli yoyote ya uwindaji katika kitalu cha uwindaji;
 - (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (3) kampuni ya uwindaji itakayoshindwa kulipa ada ya kitalu kwa miezi minne cheti chake cha kupewa kitalu kitafutwa.
- Kamati ya Ushauri ya Mgao wa Wanyamapori 12.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Ushauri ya Mgao wa Wanyamapori ambayo itamshauri Mkurugenzi upangaji wa mgao wa wanyamapori na mapitio ya mgao wa wanyamapori.
- (2) Kamati itajumuisha wajumbe saba wafuatao wenye elimu na ujuzi katika masuala yanayohusu usimamizi wa wanyamapori, ambao wanateuliwa na Waziri:
- (a) Mwenyekiti;
 - (b) Afisa mwandamizi kutoka Idara ya Wanyamapori;
 - (c) Afisa mtafiti mwandamizi kutoka Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania;
 - (d) Afisa mwandamizi kutoka Hifadhi ya Taifa Tanzania;
 - (e) Afisa mwandamizi kutoka Mamlaka ya Uhifadhi ya Eneo la Ngorongoro; na
 - (f) wawakilishi wawili kutoka Taasisi ya Elimu ya juu Idara ya Wanyamapori au Zoologia.
- (3) Mkuu wa Idara ya Utalii na Huduma za Biashara kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania atakuwa Katibu wa Kamati.
- (4) Mjumbe wa Kamati atahudumu kwa kipindi cha miaka mitatu isipokuwa kama ataondolewa kwenye nafasi hiyo na atakuwa na sifa za kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.
- Utoaji wa mgao wa wanyamapori 13.-(1) Mkurugenzi kwakushauriana na Kamati ya Ushauri ya Mgao wa Wanyamapori, ataweka kiwango cha chini cha mgao wa wanyamapori katika kitalu cha uwindaji kwa mwaka husika.
- (2) Mkurugenzi baada ya kupokea ushauri kutoka kwa Kamati ya Ushauri ya Mgao wa Wanyamapori atatoa mgao wa wanyamapori watakaowindwa kwa kila kampuni ya uwindaji kabla ya msimu wa uwindaji kuanza.
- (3) Kampuni ya uwindaji-
- (a) haitapunguza mgao wa wanyamapori iliyoidhinishwa baada ya kuanza shughuli za uwindaji; au
 - (b) haitazidisha kiasi cha mgao wa wanyamapori uliyoidhinishwa katika kitalu

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

husika.

Maombi ya
kibali cha
utalii wa
uwindaji

14.-(1) Mtu hatafanya shughuli za utalii wa uwindaji isipokuwa kama amepata kibali cha utalii wa uwindaji kutoka kwa Mkurugenzi.

(2) Maombi ya kibali cha utalii wa uwindaji yaliyorejewa chini ya kanuni ndogo (1) yatafanywa kwa kutumia Fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Tano.

(3) Iwapo Mkurugenzi ataridhia maombi yaliyofanywa katika kanuni ndogo (2) atatoa kibali cha utalii wa uwindaji kwa mwombaji kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 43 cha Sheria.

(4) Mkurugenzi kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3) anaweza kutoa kibali mwombaji kama iliyoainishwa katika Jedwali la Sita.

(5) Muda na ada ya kibali cha utalii wa uwindaji itakuwa kama ilivyoielezwa kwenye kifurushi cha safari kilichoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali la Nne.

(6) Bila kujali kanuni ndogo ya (5), Mkurugenzi kabla ya muda wa maombi kuisha anaweza kuongeza muda usiozidi siku thelathini.

(7) Kibali cha uwindaji kilichotolewa chini ya kanuni hii-

(a) hakitahamishika kwenda kwa kampuni nyingine; na

(b) kitatumika katika kitalu husika kinachomilikiwa na kampuni yenye kibali hicho.

(8) Mtu yeyote ambaye atawasilisha taarifa za uongo wakati wa kuomba kibali au leseni, anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi milioni tano au kifungu kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka mitatu au vyote.

Mtazamaji

15. Mwindaji wa kitalii anaweza kuambatana na mtazamaji iwapo atalipa ada ya mtazamaji kama ilivyoainishwa katika Sehemu F ya Jedwali la Nne:

Isipokuwa kwamba, mtazamaji mwenye umri chini ya miaka kumi na nane anatakiwa kuambatana na mzazi au mlezi wake.

Masharti ya
utalii wa
uwindaji

16.-(1) Uwindaji utafanyika kati ya muda wa mawio na machweo.

(2) Kampuni ya uwindaji itafanya shughuli za uwindaji ndani ya kitalu cha uwindaji ilichopewa kwa kipindi cha umiliki kilichoainishwa katika Cheti cha Kupewa Kitalu cha Uwindaji na Mkataba husika.

(3) Bila kujali kanuni ndogo (2), Mkurugenzi anaweza-

(a) baada ya malipo ya ada iliyoainishwa katika Sehemu D ya Jedwali la Nne, kuidhinisha makubaliano ya kufanya uwindaji baina ya makampuni na kutoa kibali cha uwindaji kwa makampuni husika kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Sita kwa kuzingatia kwamba uwindaji huo ni kwa madhumuni ya-

(i) kumwezesha mteja wa uwindaji kupata spishi zisizopatikana katika kitalu cha uwindaji alichopewa;

(ii) kutatua vikwazo vya ratiba katika kitalu cha uwindaji husika;

(iii) kuongeza thamani ya nyara;

(b) kutoa kibali cha uwindaji wa ndege kwa kampuni ya uwindaji kwenye maeneo yanayomilikiwa na watu binafsi, baada ya kampuni hiyo-

(i) kuthibitisha umiliki wa ardhi na kulipa ada ya kibali cha kuwinda ndege kama ilivyoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali la Nne; au

(ii) kuwasilisha kwa Mkurugenzi nakala ya hati ya makubaliano kati ya kampuni na mmiliki wa ardhi, ikiwa kampuni hiyo sio mmiliki wa ardhi husika na kulipa ada ya kibali cha kuwinda ndege kama ilivyoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali la Nne:

Isipokuwa kwamba kibali cha uwindaji wa ndege kinachotolewa chini ya kanuni ndogo ya 3(b) kitatolewa katika umbali usiopungua kilomita moja kutoka

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

maeneo ya makazi ya watu.

(4) Kampuni ya uwindaji itahakikisha kwamba watu walioidhinishwa na Mkurugenzi pekee wanashiriki katika shughuli za uwindaji wakati wa kifurushi cha safari chochote.

(5) Mtu hataruhusiwa kuingia au kukaa katika kitalu cha uwindaji bila idhini ya maandishi kutoka kwa Mkurugenzi.

(6) Mkurugenzi au Jumuiya iliyoidhinishwa itahakikisha mwindaji wa kitalii anaambatana na afisa aliyeidhinishwa wakati wa shughuli za uwindaji.

(7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (6), mwindaji wa kitalii ambaye hana leseni ya mwindaji bingwa chini ya Kanuni hizi, ataambatana na mwindaji bingwa mwenye leseni ipasavyo.

(8) Mwindaji bingwa anapaswa-

(a) mara baada ya kuwinda au kujeruhi mnyamapori kujaza na kusaini rejista iliyoainishwa katika Jedwali la Saba;

(b) kujaza fomu ya kurudi safari ya kuwinda simba iliyoainishwa katika Jedwali la Nane; na

(c) kuhakikisha fomu katika kipengele (a) na (b) zimejazwa, kusainiwa na kuwasilishwa kwa Mkurugenzi.

(9) Kwa madhumuni ya kanuni hii “uwindaji baina ya makampuni” maana yake ni kampuni moja ya uwindaji kufanya uwindaji katika kitalu cha uwindaji kinachomilikiwa na kampuni nyingine.

Ombi la
kufutwa
kibali cha
uwindaji

17.-(1) Kampuni ya utalii wa uwindaji inaweza wakati wowote kabla ya tarehe ya kuanza safari ya uwindaji kuwasilisha kwa maandishi maombi ya kufutwa kwa kibali cha uwindaji kwa Mkurugenzi.

(2) Mkurugenzi anaweza mara baada ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kampuni ya uwindaji na kabla ya tarehe ya kuanza safari ya uwindaji kufuta kibali cha uwindaji ikiwa-

(a) kuna uthibitisho wa kufutwa kwa safari ya uwindaji kutoka kwa mwindaji; na

(b) asilimia kumi na tano ya ada iliyolipwa itabakia kama ada ya kufuta kibali na kiasi kilichobakia kitatumika kulipia ada zingine zilizoainishwa chini ya Kanuni hizi kadri kampuni ya uwindaji itakavyoelekeza.

Kibali
kitakacho
rejeshwa

18.-(1) Kampuni iliyopewa kibali cha uwindaji chini ya Kanuni hizi, ndani ya siku thelathini baada ya kuisha kwa muda wa matumizi ya kibali cha uwindaji, itarejesha kibali kwa Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa kinachoambatana na orodha ya wanyamapori waliowindwa na nyara kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tisa.

(2) Kampuni ya Uwindaji itakayoshindwa kuzingatia kanuni ndogo (1), itatakiwa kulipa malipo ya ziada ya asilimia tano ya ada ya kibali.

Ada ya
mnyamapori

19.-(1) Kampuni ya uwindaji, ndani ya siku ishirini na nane baada ya kutolewa kwa ankara na namba ya malipo, italipa ada ya mnyamapori kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kumi.

(2) Kampuni ya uwindaji itakayoshindwa kulipa ada ya mnyama iliyoainishwa katika kanuni hii, itatakiwa kulipa tozo ya asilimia tano ya ada ya mnyama.

(3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2) Mkurugenzi hatashughulikia maombi ya kibali cha uwindaji kwa kampuni ya uwindaji iliyoshindwa kulipa ada ya wanyamapori ndani ya siku thelathini.

(4) Baada ya malipo ya ada ya wanyamapori, Mkurugenzi atasajili nyara na kutoa cheti cha umiliki wa nyara.

(5) Mkurugenzi atatafisha nyara ikiwa kampuni itashindwa kuendana na masharti ya Kanuni hizi.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

- Matumizi na udhibiti wa mgao wa wanyamapori 20.-(1) Kampuni ya uwindaji iliyopewa kitalu cha uwindaji itatumia angalau asilimia 40 ya wanyamapori maalum walioainishwa katika Jedwali la Kumi na Moja katika mgao wake wa wanyamapori iliyopewa katika kitalu husika.
- (2) Endapo kampuni ya uwindaji itashindwa kukidhi matakwa ya kanuni ndogo ya (1) itatakiwa kulipa tofauti ya asilimia 40 ya ada ya wanyamapori maalum.
- (3) Endapo kampuni ya uwindaji haijatumia kabisa mgao wake wa wanyamapori itatakiwa kulipa asilimia 100 ya thamani ya mgao wa wanyamapori maalum.
- Mchango kwa jamii 21.-(1) Mmiliki wa cheti cha kitalu cha uwindaji, kila mwaka, atalipa kiasi kisichopungua milioni kumi na tatu na laki tatu kwa Mkurugenzi kama mchango wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya jamii.
- (2) Kiasi kilichoainishwa chini ya kanuni ndogo ya (1) kitalipwa kwa Mkurugenzi kila mwaka kabla au tarehe ya kupewa kitalu cha uwindaji.
- (3) Kampuni ya uwindaji ambayo itashindwa kulipa mchango kwa jamii kama ilivyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1) itatakiwa kulipa mchango wa jamii pamoja na malipo ya ziada ya asilimia 5 ya malipo ya mchango kwa jamii.
- Tathmini ya utendaji wa kampuni ya uwindaji 22.-(1) Kutakuwa na tathmini ya utendaji kwa kila mwaka kwa kampuni ya uwindaji iliyopewa kitalu cha uwindaji itakayozingatia vigezo vifuatavyo:
- (a) kukidhi matakwa ya matumizi ya mgao wa wanyamapori kwa mujibu wa kanuni ya 20;
 - (b) uchangiaji katika uboreshaji wa miundombinu na ulinzi wa mazingira ndani ya kitalu chake cha uwindaji;
 - (c) uchangiaji katika oparesheni za kuzuia ujangili au kupambana na shughuli nyingine yoyote haramu inayohusu uhifadhi wa wanyamapori;
 - (d) uwepo wa kumbukumbu za kampuni kuhusiana na usafirishaji wa nyara nje ya nchi;
 - (e) kukidhi matakwa ya uchangiaji wa miradi ya jamii;
 - (f) ulipaji wa ada za kitalu kwa wakati na tozo nyingine zilizoainishwa kisheria; na
 - (g) uzingatiji wa Sheria na Kanuni hizi.
- (2) Tathmini ya utendaji ya mwaka iliyorejewa katika kanuni ndogo (1), itafanywa na-
- (a) Mkurugenzi kwa kampuni za uwindaji chini ya Kanuni hizi; na
 - (b) Mkurugenzi kwa kampuni za uwindaji zilizopewa kitalu katika maeneo ya Jumuiya ya Hifadhi za Wanyamapori.
 - (3) Taarifa ya tathmini ya utendaji ya mwaka itawasilishwa kwa Waziri kwa ajili ya-
 - (a) tathmini ya jumla ya utendaji wa kampuni ya uwindaji; na
 - (b) maamuzi ya muendelezo wa kipindi cha umiliki.
- Masharti ya kuhamisha kitalu cha uwindaji 23.-(1) Kampuni ya uwindaji haitahamisha haki ya matumizi ya kitalu cha uwindaji iliyopewa, isipokuwa kama kampuni hiyo imepata ridhaa ya maandishi ya Waziri.
- (2) Kampuni ya uwindaji inayotarajia kuhamisha kitalu cha uwindaji itamjulisha Mkurugenzi kwa maandishi.
- (3) Taarifa iliyoainishwa chini ya kanuni ndogo (2) itaambatishwa na-
- (a) uthibitisho wa malipo ya ada ya maombi ya kuhamisha kitalu kama ilivyoainishwa katika Sehemu A ya Jedwali la Nne;
 - (b) taarifa za kina za kampuni inayotarajiwa kuhamishiwa kitalu cha uwindaji;

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

- (c) uthibitisho wa malipo ya tozo zote zilizoainishwa;
 - (d) cheti cha uthibitisho wa mlipa kodi kwa kila kampuni; na
 - (e) makubaliano yote ya uhamishaji wa kitalu cha uwindaji.
 - (4) Mkurugenzi baada ya kupokea maombi ya kuhamisha kitalu cha uwindaji kama ilivyoainishwa katika kanuni ndogo ya (2) na kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, atafanya uhakiki wa kampuni inayokusudiwa kuhamishiwa kitalu.
 - (5) Mkurugenzi baada ya kufanya uhakiki wa maombi ya kuhamisha kitalu cha uwindaji, atawasilisha taarifa ya uhakiki na mapendekezo yake kwa Kamati ya Ushauri wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji kwa ajili ya mapitio na kumshauri Waziri.
 - (6) Waziri kwa kuzingatia ushauri chini ya kanuni ndogo ya (5) anaweza kukubali au kukataa maombi ya kuhamisha kitalu.
 - (7) Waziri akiridhia ombi la uhamishaji wa kitalu, atatoa cheti cha Kugawa Kitalu cha Uwindaji kwa kipindi kilichobaki kwa kampuni ya uwindaji kwa kuzingatia masharti yafuatayo:
 - (a) malipo ya ada ya kuhamisha kitalu kama ilivyoainishwa katika Sehemu A ya Jedwali la Nne;
 - (b) uwasilishwaji wa makubaliano yaliyosainiwa ya uhamishaji wa kitalu cha uwindaji; na
 - (c) atarejesha cheti cha kupewa kitalu cha uwindaji.
 - (7) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kuhamisha kitalu cha uwindaji” maana yake ni kuhamisha haki ya matumizi ya kitalu cha uwindaji kutoka kampuni moja kwenda kwa anayehamishiwa na inajumuisha mazingira ambayo hisa zilizo nyingi katika kampuni ya uwindaji zinahamishwa kwenda kwa mtu mwingine.
 - (8) Kampuni ya uwindaji ambayo itakiuka kanuni hii inatenda kosa na ikitiwa hatiani itawajibika kwa faini isiyo pungua shilingi milioni tano na isiyo zidi milioni kumi.
- Kurejesha kitalu cha uwindaji 24.-(1) Kampuni ya uwindaji inayotarajia kurejesha kitalu cha uwindaji kabla wa matumizi yake kuisha itatoa noti ya maandishi ya kurejesha kitalu kwa Waziri miezi mitatu kabla tarehe ya kufanya malipo ya ada ya kitalu.
- (2) Waziri, ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya kupokea noti-
 - (a) ataridhia maombi ya kurejeshwa kwa kitalu cha uwindaji kwa kuzingatia kwamba kampuni ya uwindaji imelipa madeni yote inayodaiwa; na
 - (b) atatoa barua ya kuridhia ombi la urejeshwaji wa kitalu.
 - (3) Kampuni ya uwindaji itakayoshindwa kukidhi masharti ya kanuni ndogo (1) itawajibika kulipa ada ya kitalu cha uwindaji kwa mwaka husika.
- Kufutwa kwa umiliki 25. Waziri anaweza muda wowote kabla ya kumalizika kwa muda wa uwindaji, kufuta umiliki wa kitalu cha uwindaji ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kwamba mtu aliyepewa kitalu cha uwindaji-
- (a) ameshindwa kukamilisha suala au muunganiko wa masuala yanayotakiwa kuzingatiwa na Waziri;
 - (b) alitoa taarifa za uongo au zisio sahihi kwenye maombi ya kitalu cha uwindaji;
 - (c) amekutwa na hatia ya kosa chini ya Sheria;
 - (d) ameshindwa kulipa ada za lazima au madeni mengine anayotakiwa kulipa kuhusiana na kitalu cha uwindaji;
 - (e) amekodisha kitalu cha uwindaji alichopewa; au
 - (f) amehamisha kitalu cha uwindaji kinyume na Kanuni hizi.
- Mamlaka ya afisa mwidhiniwa 26. Afisa mwidhiniwa muda wowote anaweza kuingia kitalu cha uwindaji chochote kwa madhumuni ya kutekeleza jukumu lake lolote au kutekeleza mamlaka au hadhi aliyopewa chini ya Sheria.
- Leseni ya 27.-(1) Mtu hatamwongoza mteja wa uwindaji wakati wa safari ya uwindaji

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

- mwindaji
bingwa
- isipokuwa kama ana leseni ya mwindaji bingwa iliyotolewa na Mkurugenzi chini ya Kanuni hizi.
- (2) Mtu yeyote anayetarajia kuwa mwindaji bingwa atawasilisha maombi rasmi kwa Mkurugenzi kwa kujaza Fomu iliyoanishwa katika Jedwali la Kumi na Mbili.
- (3) Mkurugenzi kabla ya kutoa cheti cha mwindaji bingwa, atahakikisha kwamba mwombaji ana-
- (a) sifa zilizoainishwa chini ya Sheria;
- (b) amefaulu mtihani wa mwindaji bingwa wa daraja aliloomba; na
- (c) amelipa ada ya mwindaji bingwa kama ilivyoainishwa katika Sehemu C ya Jedwali la Nne.
- (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya 3(b) Mkurugenzi atateua timu kwa ajili kutahini waombaji wa uwindaji bingwa.
- (5) Mkurugenzi baada ya kujiridhisha kwamba mwombaji amekidhi matakwa yaliyoainishwa chini ya kanuni hii, atatoa leseni ya mwindaji bingwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kumi na Tatu.
- (6) Leseni ya mwindaji bingwa itakuwa halali kwa miaka miwili na itakuwa katika madaraja yafuatayo:
- (a) Daraja A ambalo litamruhusu mmiliki kusimamia uwindaji wa wanyama wote; na
- (b) Daraja B ambalo litamruhusu mmiliki kusimamia uwindaji wa wanyama wasio hatari.
- (7) Mwindaji bingwa ataruhusiwa kuwaongoza wawindaji wasio zidi wawili ndani ya safari ya uwindaji:
- (8) Isipo kuwa kwamba, kwa mwindaji wa ndege au uvuvi wa michezo mwindaji bingwa anawezakusimamia wawindaji waiozidi wa nne.
- (9) Mkurugenzi anaweza kufuta leseni ya mwindaji bingwa na kumzuia kufanya maombi ya leseni nyingine kwa kipindi cha miaka mitatu endapo atajiridhisha mwindaji bingwa-
- (a) ametoa taarifa za uongo ili kupata leseni hiyo; au
- (b) ametenda kosa chini ya Sheria.
- Usafirishaji
wa nyara nje
ya nchi
- 28.-(1) Kampuni ya uwindaji itasafirisha nje ya nchi nyara zote zilizowindwa na zitakazoitajika kusafirishwa ndani ya msimu wa uwindaji na ndani ya miezi kumi na nane baada ya msimu wa uwindaji kuisha.
- (2) Ikiwa kampuni ya uwindaji inashindwa kusafirisha nyara chini ya kanuni ndogo ya (1), itatakiwa kutoa taarifa ya hali ya nyara kwa Mkurugenzi kila robo mwaka.
- (3) Endapo kampuni ya uwindaji inashindwa kutoa taarifa kama ilivyoainishwa katika kanuni ndogo (2) kwa robo mwaka tatu mfululizo itatakiwa kulipa malipo ya ziada ya 5% ya thamani ya nyara zilizowindwa.
- (4) Mwindaji anayetarajia kuhamisha umiliki wa nyara kwa madhumuni ya kusafirisha kwenda nje ya nchi kwa mwindaji au kampuni nyingine atatakiwa kulipa ada ya maombi ya kuhamisha kiasi cha shilingi za kitanzania laki sita.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

SEHEMU NNE
MASHARTI YA JUMLA

Kosa la
kukiuka
kiwango
kilichowekw
a

29.-(1) Mkurugenzi ataweka viwango vya ubora na ukubwa wa nyara za utalii wa uwindaji.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo (1), mtu hatawinda-

(a) tembo ambaye jino lake moja lina uzito chini ya kilogramu 20 au lina urefu chini ya sentimita. 160;

(b) chui ambaye urefu wake kuanzia kweye ncha ya pua hadi mwisho wa mkia ni chini ya sentimita. 130; na

(c) mamba ambaye urefu wake kuanzia ncha ya pua hadi ncha ya mkia ni chini ya sentimita. 300.

(3) Mwindaji bingwa yeyote ambaye anamwongoza mteja kuwinda kwa kukiuka masharti ya kanuni hii anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini ya shilingi milioni tano.

(4) Mtu atakayewinda simba mwenye umri chini ya miaka sita anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika-

(a) ikiwa simba anayewindwa ana umri wa miaka minne au mitano, faini ya shilingi milioni tano na ataruhusiwa kusafirisha nyara nje ya nchi;

(b) ikiwa simba aliyewindwa ni chini ya umri wa miaka minne-

(i) kulipa faini ya shilingi milioni tano kwa mara ya kwanza ya utendaji wa kosa;

(ii) kulipa faini ya shilingi milioni tano kwa mara ya pili ya utendaji wa kosa; au

(iii) kulipa faini ya shilingi milioni tano kwa mara ya tatu ya utendaji wa kosa.

(5) Ikiwa simba aliyewindwa ni chini ya umri wa miaka minne, Mkurugenzi atatoza faini iliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (4) na atatafisha nyara iliyowindwa.

(6) Mkurugenzi anaweza kusimamisha leseni ya mwindaji bingwa kwa kipindi cha miaka mitatu endapo atajiridhisha mwindaji bingwa amekiuka masharti ya Kanuni hizi kwa kutenda kosa mara tatu kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo.

Adhabu ya
jumla

30. Mtu ambaye anakiuka masharti ya Kanuni hizi ambapo hakuna adhabu mahsusi iliyoainishwa, anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tatu na isiyozidi milioni tano au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka mitano au vyote kwa pamoja.

Rufaa

31.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi wa Mkurugenzi chini ya Kanuni hizi atawasilisha rufaa kwa Waziri ndani ya siku thelathini kuanzia siku ya uamuzi.

(2) Waziri baada ya kupokea rufaa iliyowasilishwa chini ya kanuni ndogo (1) atatoa uamuzi ndani ya siku arobaini na tano.

Kufutwa

32.-(1) [Kanuni za Uwindaji wa Kitalii za mwaka 2015 zimefutwa.]

(2) Bila kujali kufutwa kulikofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1) kitu chochote kilichofanyika au kitendo kilichotokea au kinachochukuliwa kufanyika au kibali, cheti, leseni yoyote chini ya kanuni zinazofutwa itachukuliwa kufanyika au kutolewa, kadri itakavyokuwa chini ya masharti ya Kanuni hizi.

TS Na.
414 la 2015

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

CHETI CHA UGAWAJI WA KITALU CHA UWINDAJI

(Limetengenezwa chini ya kanuni 3(1))

Sehemu kilipotolewa :.....

Tarehe ya kutolewa :.....

Tarehe ya kumaliza muda wa matumizi (inategemea uzingatiaji wa kanuni)

.....

Imetolewa kwa:

.....

Jina la kampuni na anuani:

.....

Maelezo ya mipaka ya kitalu cha uwindaji

.....

.....

.....

.....

Masharti maalum yanayoambatana na kitalu au vitalu vya uwindaji

.....

.....

Saini ya Waziri na mhuri wa ofisi

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(1))

A. MAELEZO YA VIGezo KWA AJILI YA KUTENGA MADARAJA YA VITALU VYA UWINDAJI

Alama	A	B	C	D	Uzito
Vigezo	4	3	2	1	
Aina za spishi	Juu	Kati	Chache	Hakuna	5
Ndani ya Pori la Akiba (GR) na karibu na Hifadhi ya Taifa (NP) au Eneo la Mamlaka ya Ngorongoro (NCA)	Kinapakana na hifadhi ya taifa na/au eneo la Mamlaka ya Ngorongoro	Ndani ya GR au kinapakana na/au vitalu vingine vya uwindaji	Kinapakana na GR lakini haijazungukwa na GR	Imesimama peke yake na/au kitalu kilichojitenga	5
Kuenea kwa makazi	Aina kuu 4	Aina kuu 3	Aina kuu 2	Aina kuu 1	4
Umbali kutoka kiwanja cha ndege kilicho jirani	Ndani ya kitalu	< km 20	km 20 – 40	> km 40	2
Umbali kutoka kitalu hadi majiji ya kuingilia au kutokea; Dar es Salaam na Arusha	Ndani ya km 300 km	km 300-600	km 600- 1000	> km 1000	2
Kufikika kwa barabara – umbali hadi barabara kuu iliyojirani	Inagusa kitalu au inakatisha kitalu	Si zaidi ya km 20	km 20-50	> km 50	3
Maji ya wanyamapori	Mengi ya kudumu na msimu	Chanzo kimoja cha kudumu	Msimu pekee	Hakuna	4
Shughuli za kibinadamu	<10%	10-20%	21-50%	>50%	4
Wingi wa spishi zinazowindwa ikilinganishwa na bei ya leseni katika TZS	>41 thamani iliyopangwa	38-41	33-37	<33	4
Wingi wa spishi zinazowindwa ikilinganishwa na thamani ya siku za safari	> 113	100-113	85-99	<85	3

m

$a \div \text{Jumla ya Uzito} (= 105 \div 34 = 3.088)$ ⁽¹⁾ _{SEP}

Kumbuka: Alama za Daraja = (uzito wa kigezo) X (alama za kigezo cha kitalu)

Thamani ya kitalu A = 4, B= 3, C = 2 and D = 1

B. ALAMA ZA GPA KWA AJILI YA MADARAJA VYA VITALU VYA UWINDAJI

(Zimejikita katika umbali sawa katika uwiano wa kiwango cha chini na cha juu wa alamaB)

Daraja	Kiwango cha juu cha GPA	Kiwango cha chini cha GPA
I	3.6	3.1
II	3.0	2.4
III	2.3	1.7

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 8(2) na 9(4))

FOMU YA MAOMBI YA KITALU CHA UWINDAJI

1. Jina la kampuni:
2. (a) Anuani ya Eneo Kuu la biashara:
3. (b) Anuani ya posta:
.....
(c) Namba ya simu:
(d) Namba ya faksi:
(e) Barua pepe: Tovuti:
(f) Linakopatikana eneo lingine (eleza kama unalimiliki au umekodisha na hadhi yake kama ni ofisi, gereji, stoo nk.:
.....
4. Majina kamili ya mmiliki (wamiliki) au mwanahisa (wanahisa) wa Kampuni na asilimia zao za hisa:
.....
.....
.....
5. Umri, nchi ya kuzaliwa na utaifa wa sasa (wa watu waliotajwa katika namba 4 hapo juu):
.....
.....
.....
6. Majina kamili ya Wakurugenzi wa Kampuni na taaluma zao:
.....
.....
.....
7. Jina, sifa, uzoefu na utaifa wa wawindaji bingwa wenye ajira za kudumu:
(Ambatisha karatasi nyingine kutoa maelezo hapo juu)
8. Maelezo ya kitalu/vitalu vya uwindaji unavyoomba:

Na.	Jina la kitalu cha uwindaji	Daraja	Eneo la kijiografia	Uzoefu ndani ya Tanzania au mahali pengine	
				Mapato ya moja kwa moja kwa TAWA	Kodi iliyolipwa TRA
1.					
2.					
3.					
4.					
5.					
6.					
7.					

9. Orodhesha taarifa za magari na vifaa ulivyonunua au uthibitisho wa uwezo wa kifedha kupata vifaa vyote muhimu na zana kwa madhumuni ya kuendesha uwindaji.

10. Onesha chanzo chako na wingi wa wateja wako:
.....

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

11. Watanzania wangapi unatarajia kuajiri na katika nafasi zipi
.....
12. Programu ya kuajiri wawindaji bingwa, mameneja na watumishi wa maeneo mengine:
.....
13. Orodha ya wadhamini na mawasiliano yao:

(a)
(b)
(c)
14. Ada ya maombi iliyolipwa risiti ya EFD Na. Tarehe

UTHIBITISHO

MIMI/SISI ninathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli kwa kila hali na kampuni hii itaheshimu na kutii Sheria za Wanyamapori za Tanzania. Kwamba hatudaiwi na Idara ya Wanyamapori au ada yoyote ya Serikali.

Saini: Tarehe:.....na Muhuri wa Ofisi

JEDWALI LA NNE

(Limetengenezwa chini ya kuanuni za 10(2)(e), 15, 16(3)(a)(b)(iii), 23(3)(a), 23(7)(a) na 27(3)(c))

ADA (TZS)

A: ADA YA KITALU

NA.	AINA YA ADA	ADA (TZS)
1	Maombi ya kitalu cha uwindaji Daraja la I kwa kila daraja	14,000,000
2	Maombi ya kitalu cha uwindaji Daraja la II kwa kila daraja	5,300,000
3	Maombi ya kitalu cha uwindaji Daraja la III kwa kila daraja	2,700,000
5	Ada ya maombi ya kuhamisha kitalu cha uwindaji	2,700,000
6	Ada ya kuhamisha kitalu cha uwindaji	20% ya ada ya kitalu ya mwaka

B: ADA YA KIBALI

NA	KIFURUSHI CHA SAFARI	IDADI YA SIKU	ADA (TZS)
1.	<i>Regular</i>	10	4,000,000
2.	<i>Major</i>	14	8,000,000
3.	<i>Premium</i>	21	11,930,000
4.	Uwindaji wa ndege katika kitalu cha uwindaji		270,000 kwa mwindaji kwa siku
5.	Uwindaji wa ndege katika ardhi binafsi		140,000 kwa mwindaji kwa siku
6.	Uvuvi wa kitalii		270,000 kwa mvuvi mmoja, kwa siku moja kwa samaki kumi.

C: ADA YA Mwindaji Bingwa

NA.	AINA YA ADA	TZS	
		RAIA	ASIYE RAIA
1.	Leseni	1,590,000	5,300,000
2.	Mtihani	270,000	1,330,000
3.	Leseni iliyopotea	140,000	140,000

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

D: ADA YA KIBALI BAINA YA MAKAMPUNI

NA	KIFURUSHI CHA SAFARI	KIASI (TZS)
1.	Kwa mtu mwenye kifurushi cha <i>regular</i>	1,500,000
2.	Kwa mtu mwenye kifurushi cha <i>major</i>	1,500,000
3.	Kwa mtu mwenye kifurushi cha <i>premium</i>	1,500,000

E: Ada ya uhifadhi kwa mwindaji kwa siku: **TZS 270,000**

F: Ada ya mtazamaji kwa mtamazaji kwa siku: **TZS 140,000**

JEDWALI LA TANO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII



MAMLAKA YA USIMAMIZI WA WANYAMAPORI TANZANIA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 14(2))

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA UTALII WA UWINDAJI

Taarifa za Kampuni					
Jina la Kampuni					
Anuani				Barua pepe:	
Jina la mtu wa kuwasiliana naye		Namba ya Simu		Barua pepe:	
Maelezo ya Mteja					
Jina la Mteja (Kamili)				Jinsia	Umri
Namba ya pasi ya kusafiria		Sehemu ilipotokea		Uraia	
Kazi		Anuani ya barua pepe			
Maelezo ya Safari ya Uwindaji					
Majina ya Mwindaji Bingwa			Daraja la leseni ya PH ☐	Namba ya leseni ya PH ☐ ☐ ☐	

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Jina la kitalu/vitalu vya uwindaji ambapo uwindaji unafanyika	1							
	2							
	3							
	4							
	5							
Kifurushi cha Safari (chagua moja)	<i>Regular</i> (Siku 10)	<i>Major</i> (siku 14)	<i>Premium</i> (siku 21)	Uwindaji ndege	Siku za ziada	Tarehe	Kuanzia	
							Hadi	
Maelezo ya silaha	Aina	<i>Calibre</i>	<i>Make</i>	<i>Maker's No</i>	Na. ya kibali cha kuingiza nchini	Sehemu kilipotolewa	Tarehe ilipotolewa	
	1							
	2							
	3							
	4							
Orodha ya Watazamaji (Awe na miaka 6 na kuendelea)								
	Jina	Umri	Uraia	Na. ya pasi ya kusafiria	Na. siku	Kuanzia tarehe	Hadi tarehe	
1								
2								
3								
4								
5								
6								
7								

Ninathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni sahihi kwa uelewa wangu na ninathibitisha kwamba ninaelewa matakwa ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, Sura 283 na kanuni zake.

Tarehe:.....

.....

Jina, Sainina muhuri wa Ofisi ya mwombaji

JEDWALI LA SITA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII



MAMLAKA YA USIMAMIZI WA WANYAMAPORI TANZANIA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 14(4))

KIBALI CHA UTALII WA UWINDAJI

Namba ya Kibali cha Uwindaji wa Nyara Hakiamishiki

KituoTarehe ya kuanza Tarehe ya mwisho.....Tarehe ya kurudisha

Safari.....KifururshiSiku za ziada.....

Kibali hiki cha uwindaji kimetolewa kwa.....wa (anuani).....

[Namba ya pasi ya kusafiria].....ya.....[Jina la nchi]ambaye anamiliki (silaha):

1. Aina CalibreMakers No. Namba ya kibali cha kuingiza nchini. Sehemu kilipotolewa
2. Aina CalibreMakers No. Namba ya kibali cha kuingiza nchini. Sehemu kilipotolewa
3. Aina CalibreMakers No. Namba ya kibali cha kuingiza nchini. Sehemu kilipotolewa
4. Aina CalibreMakers No. Namba ya kibali cha kuingiza nchini. Sehemu kilipotolewa

Tarehe kimetolewana kinamruhusu kuwinda wanyama/ndege/samaki hapa chini katika [Jina la kitalu/vitalu vya uwindaji] kinachomilikwa na[Jina la kampuni ya uwindaji].
Vitalu vya ziada[Jina la Kitalu/ vitalu vya uwindaji].

Orodha ya Wanyama

Na.	Jina la Spishi	Idadi kwa spishi

.....
Saini ya
mwenye
kibali cha
uwindaji

.....
Saini ya afisa
anayetoa na
mhuri wa ofisi

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Orodha ya Watazamaji (Wawe na umri wa miaka 6 na zaidi)							
Na.	Jina	Umri	Uraia	Namba ya pasi ya kusafiria	Namba ya siku	Kuanzia tarehe	HADI
1							
2							
3							
4							
5							

1. Kibali cha uwindaji lazima kirejeshwe kwa Mkurugenzi ndani ya siku 30 za kumalizika kwa kibali cha uwindaji.
2. Kibali hiki hakimruhusu mwenye nacho kukamata wanyama, kuwa na umiliki wa wanyamapori hai au kuendesha biashara ya nyara ya wanyamapori hai.
3. Idadi ya juu ya wanyama isizidishwe bila idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.
4. Mwindaji lazima apate Cheti cha Umiliki wa Nyara zote anazotaka kutunza au kuhamisha.
5. Mwindaji Bingwa anayefanya safari lazima abebe leseni yake ya PH wakati wote wa safari.
6. Kwa silaha onyesha *rifle* nzito kushinda zote au upinde na mshale ikiwa ni mnyama mkubwa au *short gun* ikiwa ni ndege au nyiginezo ikiwa ni samaki.
7. Mwindaji bingwa anayefanya safari lazima achukue vipimo vyote na/au uzito na kuurekodi katika *data sheet* itakayotolewa punde baada ya mnyama kupigwa risasi na mzoga wake.

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA SABA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(8)(a))

REJESTA YA WANYAMA WALIOUA AU KUJERUHIWA

Jina la mteja:
Jina la Kampuni ya Uwindaji:
Namba ya Kibali cha Utalii wa Uwindaji:
Jina la Mwindaji Bingwa:

Namba ya Leseni ya Mwindaji Bingwa:

Spishi	Silaha iliyotumika	Eneo/sehemu alipowindwa	Tarehe	Muda	Jinsia	Majira nukta ya GPS		Urefu wa pembe au Mnyama au Uzito	Maoni

.....
Saini ya mteja wa uwindaji

.....
Saini ya Mwindaji Bingwa

.....
**Saini ya Afisa Wanyamapori
Mfawidhi**

UTHIBITISHO

Sisi, tuliosaini hapo juu tunathibitisha kwamba rejesta ya mnyama aliyewindwa ikijumuisha aliyejeruhiwa ni kumbukumbu sahihi ya wanyama wote waliouwa au kujeruhi wakati wa uhalali wa kibali cha uwindaji.

.....
Saini ya mteja wa uwindaji

.....
Saini ya Mwindaji Bingwa

.....
**Saini ya Afisa Wanyamapori
Mfawidhi**

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)



JEDWALI LA NANE

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(8)(b))

FOMU YA TATHMINI YA UWINDAJI WA SIMBA

- BAADA YA SAFARI -

JAZA FOMU HII HUJAZWA KWA KILA SAFARI YA UWINDAJI WA SIMBA

Tarehe (mwezi/mwaka):	
Eneo la Uwindaji:	
Kampuni ya Uwindaji:	
Mwindaji Bingwa:	
Jina la mteja na uraia (hiari):	
Namba ya kibali cha Uwindaji:	

SABABU YA SAFARI

Aina ya safari (Idadi ya siku za uwindaji):	☐ Siku 21	☐ Nyingine:											
Je, umetafuta kwa ufanisi Simba wa kuwinda wakati wa safari?	☐ Ndio	☐ Hapana											
Idadi ya siku za uwindaji zinazofaa:													
Idadi iliyokadiriwa ya kilomita zitakazotumika wakati wa safari:	Kwa gari	Kwa miguu	Jumla										
	+		=										
Idadi ya simba walioonekana wakiwa peke yao wakati wa safari:													
Idadi ya makundi ya simba yaliyoonekana wakati wa safari:													
Idadi ya simba kwa ujumla walioonekana wakati wa safari													
(peke yao + katika kundi):													
	<table border="1"> <tr> <td colspan="2">Waliokomaa</td> </tr> <tr> <td>Dume</td> <td>Jike</td> </tr> </table>		Waliokomaa		Dume	Jike	Vijana	<table border="1"> <tr> <td>Mtoto</td> <td></td> </tr> <tr> <td>o</td> <td></td> </tr> </table>	Mtoto		o		Jumla
Waliokomaa													
Dume	Jike												
Mtoto													
o													

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

	+	+	+	=
Idadi ya nyara za simba zilizoonekana wakati wa safari:				

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

IWAPO SIMBA WALIVUNWA

Tarehe ya kuvunwa:

Siku ngapi zilihitajika kwa ajili ya kuvuna simba?

Eneo walipovunwa (GPS in decimal degrees):

GPS S:

GPS E:

Umri wa simba kwa kukadiria:

☐☐

Hali ya simba aliyevunwa:

☐

Afya

☐

Majeraha

Wembamba

Mitego

MAONI:

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA TISA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18(1))

ORODHA YA NYARA

Jina na Anuani ya mgeni.....

Jina na anuani ya mwindaji.....

Jina na Anuani ya kampuni.....

Leseni ya Mwindaji na tarehe ya
kutolewa.....

Tarehe za safari.....

Shipping Instructions.....

Na.	Jina la spishi	Aina ya nyara	Kiasi	Ilipowind wa	Tarehe ya kuwind a	Tag No.	Urefu wa pembe au mnyama au uzito	Mzingo wa kitako cha pembe	Upana wa pembe	Na. ya usaji ili	Na. ya Hati ya Kumiliki Nyara	Tarehe ya kutolewa Hati	Eneo Hati ilipoto lewa	Maoni

.....

.....

.....

Saini ya Mwindaji Bingwa

Saini ya Mgeni Mwindaji

**Saini ya Mhifadhi
Wanyamapori**

ZINGATIA

1. Safu zijazwe katika herufi kubwa kwa usahihi.
2. Nakala halisi kwa Afisa Wanyamapori wa Wilaya/Afisa Mwidhiniwa, nakala ya pili kwa mgeni mwindaji.

JEDWALI LA KUMI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(1))

ADA YA MNYAMA INAYOLIPWA KWA AJILI YA UWINDAJI WA KITALII

A. MAMALIA

NA.	JINA LA KIINGEREZA	JINA LA KISWAHILI	JINALAKISAYANSI	ADA (TZS)
1.	Aardvark	Muhanga	<i>Orycteropus afer</i>	960,000
2.	Aardwolf	Fisi wa Ankole	<i>Proteles cristatus</i>	1,120,000
3.	Abbot's duiker	Mindi	<i>Cephalophus spadix</i>	800,000
4.	African elephant- at least one tusk weighing between 20kg and 25Kg or measuring not less than 160 cm	Tembo	<i>Loxodonta Africana</i>	53,000,000
	African Elephant – at least one tusk weighing between 25.1 Kg and 30kg or not less than 160cm	Tembo	<i>Loxodonta Africana</i>	32,000,000
5.	African Elephant – at least one tusk weighing 30kg and above or not less than 160cm	Tembo	<i>Loxodonta Africana</i>	27,000,000
6.	African Savanna Hare (Scrub Hare)	Sungura	<i>Lepus victoriae</i>	60,000
7.	Cape Hare	Sungura	<i>Lepus capensis</i>	60,000
8.	Baboon Olive	Nyani Mwekundu	<i>Papio anubis</i>	270,000
9.	Baboon Yellow	Nyani Njano	<i>Papio cynocephalus</i>	270,000
10.	Banded Mongoose	Nguchiro	<i>Mungos mungo</i>	160,000
11.	Bat-eared fox	Mbweha masikio	<i>Otocyon megalotis</i>	670,000
12.	Black & White Colobus Monkey	Mbega mweusi na Mweupe	<i>Colobus spp</i>	1,600,000
13.	Black backed jackal	Bweha shaba	<i>Canis mesomelas</i>	530,000
14.	Black Mangabey	Babakoto	<i>Lophocebus atterimus</i>	1,600,000
15.	Blue duiker	Ndimba	<i>Cephalophus monticola</i>	670,000
16.	Blue monkey	Kima	<i>Cercopithecus mitis</i>	270,000
17.	Reedbuck Bohor	Tohe ndope	<i>Redunca redunca</i>	1,200,000
18.	Buffalo African Cape	Nyati	<i>Syncerus caffer caffer</i>	6,650,000
19.	Burchell's Zebra	Pundamilia	<i>Equus burchelli</i>	2,650,000
20.	Bushbuck Maasai	Mbawala (Pongo)	<i>Tragelophus scriptus</i>	1,860,000
21.	Bushbuck Chobe	Mbawala (Pongo)	<i>Tragelophus scriptus omatus</i>	1,590,000
22.	Bushpig	Nguruwe mwitu	<i>Potamochoerus porcus</i>	930,000
23.	Caracal	Simba mangu	<i>Felis caracal</i>	400,000
24.	Civet cat	Fungo	<i>Civettictis civetta</i>	530,000
25.	Hartebeest Coke's	Kongoni	<i>Alcelaphus buselaphus cokei</i>	2,650,000
26.	Common duiker	Nsya (Nogorombwe)	<i>Sylvicapra grimmia</i>	670,000
27.	Common waterbuck	Kuro-ngogoro	<i>Kobus ellipsiprymnus</i>	2,120,000
28.	Defassa waterbuck	Kuro (singisingi)	<i>Kobus defassa</i>	2,120,000
29.	Dikdik Kirk's	Digidigi (Suguya)	<i>Madoqua kirkii</i>	800,000
30.	Edwards Potto	Potto	<i>Perodicticus potto edwardii</i>	960,000

Kamuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

NA.	JINA LA KIINGEREZA	JINA LA KISWAHILI	JINALAKISAYANSI	ADA (TZS)
31.	Eland	Pofu (Mbunju)	<i>Taurotragus oryx</i>	4,500,000
32.	Four-toed hedgehog	Kalunguyeye	<i>Erinaceus albiventris</i>	265,000
33.	Genet	Kanu	<i>Genetta genetta</i>	530,000
34.	Gerenuk	Swala twiga	<i>Litocranius walleri</i>	8,480,000
35.	Giant Forest Hog	Nguruwe mkubwa	<i>Hylochoerus meinertzhagen</i>	1,180,000
36.	Golden jackal (Common Jackal)	Bweha dhahabu	<i>Canis aureus</i>	530,000
37.	Grant's gazelle	Swala granti	<i>Gazella grantii</i>	1,590,000
38.	Greater bush baby	Komba	<i>Galago crassicaudatus</i>	480,000
39.	Greater kudu	Tandala mkubwa	<i>Tragelaphus strepsiceros</i>	5,300,000
40.	Ground Pangolin	Kakakuona	<i>Smutsia temminckii</i>	2,600,000
41.	Hippopotamus	Kiboko	<i>Hippopotamus amphibius</i>	3,980,000
42.	Impala East African	Swala pala	<i>Aepyceros melampus rendili</i>	795,000
43.	Impala Southern	Swalapala	<i>Aepyceros melampus melampus</i>	530,000
44.	Jumping hare/springhare	Kamendegere	<i>Pedetes capensis</i>	200,000
45.	Klipspringer	Mbuzi mawe	<i>Oreotragus oreotragus</i>	1,860,000
46.	Leopard	Chui	<i>Panthera pardus</i>	11,930,000
47.	Lesser galago	Komba	<i>Galago senegalensis</i>	400,000
48.	Lesser kudu	Tandama mdogo	<i>Tragelaphus imberbis</i>	8,480,000
49.	Hartebeest Lichteinstein's	Konzi	<i>Alcelaphus buselaphus lichteinsteinii</i>	1,730,000
50.	Lion	Simba (dume tu)	<i>Panthera leo</i>	18,600,000
51.	Marsh Mongoose	Nguchiro	<i>Herpestes/Atilax paludinosus</i>	160,000
52.	Mountain Reedbuck	Tohe milima	<i>Redunca furvorufula</i>	2,120,000
53.	Nile Crocodile	Mamba	<i>Crocodylus niloticus</i>	4,510,000
54.	Nyasa Wildebeest	Nyumbu kusi (Nyasi)	<i>Connochaetes taurinus Taurinus</i>	1,730,000
55.	Oribi Common	Taya	<i>Ourebia ourebi</i>	670,000
56.	Oryx Fringed Eared	Choroa	<i>Oryx gazelle</i>	9,280,000
57.	Otter	Fisi maji	<i>Aonyx /Lutra spp</i>	450,000
58.	Patas (Red) Monkey	Kima Mwekundu	<i>Erythrocebus patas</i>	320,000
59.	Porcupine crested	Nungunungu	<i>Hystrix cristata</i>	400,000
60.	Puku	Sheshe	<i>Kobus vardoni</i>	2,120,000
61.	Pygmy antelope (Suni)	Paa (Suni)	<i>Nesotragus moschatus</i>	795,000
62.	Ratel (Honey badger)	Nyegere	<i>Melivora capensis</i>	795,000
63.	Red Colobus Monkey	Mbega Mwekundu	<i>Colobus badius/ Piliocolobus spp</i>	960,000
64.	Red duiker (harveys red)	Funo (Mbatuka)	<i>Cephalophus natalensis</i>	795,000
65.	Roan antelope	Korongo	<i>Hippotragus equinus</i>	9,280,000
66.	Roberts Gazelle	Swala Roberti	<i>Gazella robertsi</i>	1,860,000
67.	Rock hyrax	Pimbi (kwaga)	<i>Heterohyrax brucei</i>	270,000
68.	Sable antelope Common	Palahala	<i>Hippotragus niger</i>	9,280,000
69.	Sable Antelope Roosevelt	Palahala	<i>Hippotragus niger roosevelti</i>	9,280,000
70.	Serval cat	Mondo	<i>Felis serval</i>	530,000
71.	Shape's Grysbok	Dongoro Shapi	<i>Raphicerus sharpie</i>	930,000
72.	Side stripped jackal	Bweha mraba	<i>Canis adustus</i>	530,000
73.	Sitatunga East Africa	Nzohe	<i>Tragelaphus spekei</i>	7,950,000
74.	Southern Reedbuck	Tohe kusi	<i>Redunca arundinum</i>	1,060,000
75.	Spotted hyaena	Fisi madoa (kingungwa)	<i>Crocuta crocuta</i>	1,060,000
76.	Steinbuck	Dondoro	<i>Raphicerus campestris</i>	670,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

NA.	JINA LA KIINGEREZA	JINA LA KISWAHILI	JINALAKISAYANSI	ADA (TZS)
77.	Striped hyaena	Fisi Miraba	<i>Hyaena hyaena</i>	1,860,000
78.	Thomson Gazelle	Swala tomi	<i>Gazella thomsonii</i>	1,330,000
79.	Topi	Nyamera	<i>Damaliscuss korrigun jimela</i>	2,120,000
80.	Tree hyrax	Pelele (wibari)	<i>Dendrohyrax arboreaus</i>	265,000
81.	Velvet monkey	Tumbili	<i>Cercopithecus aethiops</i>	265,000
82.	Warthog	Ngiri	<i>Phacochoerus aethiopicus</i>	800,000
83.	White nosed Monkey	Kima puti	<i>Cercopithecus nictitaus</i>	480,000
84.	White tailed Mongoose	Karambago	<i>Ichneumia albicauda</i>	160,000
85.	White-beared wildebeest	Nyumbu kidevu	<i>Connochaetes taurimus aljubatus</i>	1,730,000
86.	Wild cat	Kimburu	<i>Felis lybica</i>	530,000
87.	Zorilla	Kicheche	<i>Ictonyx striatus</i>	400,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

B: NDEGE

NA.	JINA LA KIINGEREZA ENGLI	JINA LA KISWAHILI	JINA LA KISAYANSI	ADA (TZS)
1.	African Broadbill	Kijogoo – Shamba	<i>Smithornis capensis</i>	110,000
2.	African Darter	Mbizi	<i>Anhinga rufa</i>	160,000
3.	African finfoot	Kikwiri – mtoni	<i>Podica senegalensis</i>	140,000
4.	African jacana	Kibilizi	<i>Actophilornis africanus</i>	80,000
5.	African pitta	Pita	<i>Pitta angolensis</i>	110,000
6.	African Pochard	Bata Jicho jekundu	<i>Netta erythrophthalma</i>	40,000
7.	African Skimmer	Ndege Msumeno	<i>Rhynchops Flavirostris</i>	140,000
8.	Avocet	Kitwitwi donopindo	<i>Recurvirostra avosetta</i>	140,000
9.	Babblers	Zogoyogo	<i>Phylloscopus spp</i>	80,000
10.	Barbets	Zuwakulu	<i>Trachyphonus spp, Lybius spp Pogoniulus spp</i>	70,000
11.	Bee-eaters	Kinega	<i>Merops spp</i>	110,000
12.	Bishops	Kweche	<i>Euplectes spp</i>	70,000
13.	Bittern	Kijimbimsitu	<i>Ardeide</i>	140,000
14.	Black - necked Grebe	Kiwizi shingo nyeusi	<i>Pediceps nigricolis</i>	70,000
15.	Black faced Sandgrouse	Firigogo Usomweusi	<i>Pterocles decoratus</i>	60,000
16.	Black- winged Stilt	Kitwitwi kichacheupe	<i>Himantopus himantopus</i>	140,000
17.	Bulbuls	Sholwe	<i>Andropadus spp,</i>	80,000
18.	Buntings	Kibarabara	<i>Emberiza spp</i>	70,000
19.	Buzzard	Shakivale	<i>Buteo spp</i>	860,000
20.	Canaries	Chiriku	<i>Serinus spp</i>	70,000
21.	Cattle Egret	Yangeyange	<i>Bubulcus ibis, Egretta spp</i>	265,000
22.	Chats	Kiruwiji	<i>Cercomella spp, Cossypha spp</i>	120,000
23.	Chestnut- bellied sandgrouse	Firigogo Tumbo jekundu	<i>Pterocles exustus</i>	60,000
24.	Common Quil	Kituitui	<i>Coturnix coturnix</i>	40,000
25.	Coqui Francolin	Kwale mdogo	<i>Francolinus coqui</i>	60,000
26.	Coucals	Tipitipi	<i>Centropus spp</i>	140,000
27.	Coursers	Gawa	<i>Rhinoptilus spp</i>	80,000
28.	Crakes	Kiluwiri	<i>Crex crex</i>	70,000
29.	Crested francolin	Kwale kishungi	Francolinus leuacacepus	60,000
30.	Cuckoos	Kekeo	<i>Cercococcyx spp, Chrysococcyza spp, Cuculus spp, Clamator spp</i>	140,000
31.	Drongos	Mlamba	Dicrurus spp	110,000
32.	Eagles	Tai	<i>Circaetus spp, Terathopius spp</i>	870,000
33.	Egyptian goose	Bata bukini	Alopochen aegyptiacus	80,000
34.	Emerald spotted wood dove	Pugi (kituku)	Turtur chalcospilos	80,000
35.	Falcon & Kestrel	Kozi	<i>Falco spp</i>	770,000
36.	Finches	Bwerenda	<i>Lagonosticta spp</i>	40,000
37.	Flycatchers	Chechele	<i>Ficedula spp, Melaenornis spp,</i>	80,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

			<i>Terposiphone spp</i>	
38.	Giant Petrel	Mlinzi Mkuu	<i>Macronestes giganteus</i>	140,000
39.	Go- awaybirds	Shorobo	<i>Corythaixoides spp</i>	230,000
40.	Great crested Grebe	Kiwizi- ushungi	<i>Podiceps cristatus</i>	70,000
41.	Great white Pelican	Mwari	Pelecanus onocrotalus	320,000
42.	Greater Flamingo	Heroe Mkubwa	<i>Phoenicopterus ruber</i>	590,000
43.	Green Pigeon	Ninga	<i>Treron calva</i>	80,000
44.	Grey Crowned Crane	Taji (Korongo– Taji)	<i>Balearica regulorum</i>	610,000
45.	Gulls	Shakwe	<i>Larus spp</i>	140,000
46.	Hamerkop	Fundichuma	<i>Scopus umbretta</i>	140,000
47.	Harlequin Quail	Kituitui- Tambo	<i>Coturnix delegorguei</i>	40,000
48.	Hawks	Kipanga	<i>Accipiter spp</i>	860,000
49.	Helmeted guineafowl	Kanga	Numida meleagris	80,000
			<i>Ardeola spp, Ardea spp</i>	
50.	Heron	Korongo		140,000
51.	Honeyguide	Kiongozi	<i>Indicator spp</i>	110,000
			<i>Upupa spp, Phoeniculus spp</i>	
52.	Hoopoes	Hudihudi		140,000
			<i>Bycanistes spp, Tockus spp</i>	
53.	Hornbills	Hondohondo		270,000
54.	Ibis	Kwarara	<i>Bostrychia spp</i>	390,000
55.	Kingfishers	Kichi	<i>Ceryle spp,</i>	140,000
			<i>Alcedo spp,</i>	
			<i>Halcyon spp</i>	
			<i>Milvus spp, Elanus spp</i>	
56.	Kite	Mwewe		770,000
57.	Knob Billed Goose	Bata Domokifundo	<i>Sarkidiornis melanotis</i>	80,000
58.	Kori Bustard	Tandawala Mkubwa	<i>Ardeotis kori</i>	960,000
59.	Larks	Kipozamataza	<i>Mirafra spp,</i>	70,000
			<i>Calandrella spp</i>	
60.	Lesser Bustards	Tandawala wadogo	<i>Eupodotis spp</i>	960,000
61.	Lesser Flamingo	Heroe Mdogo	<i>Phoeniconaias minor</i>	590,000
62.	Little Grebe	Kiwizi mdogo	<i>Tachybaptus ruficollis</i>	70,000
			<i>Phalacrocorax africanus</i>	
63.	Long-tailed Cormorant	Mnandi Mkiamrefu		160,000
64.	Lovebirds	Kwaru	<i>Agapornis spp</i>	190,000
			Streptopelia decipiens	
65.	Morning Dove	Kuyu jichonjano		80,000
			<i>Colius spp, Urocolius spp</i>	
66.	Mousebirds	Pasa		110,000
67.	Namaqua dove	Pugi kombamwiko	Oena capensis	80,000
68.	Nightjars	Mbawaraji	<i>Caprimulgus spp</i>	310,000
69.	Orioles	Naiwa	<i>Oriolus spp</i>	40,000
70.	Osprey	Kuho (Furukombe)	<i>Pandion haliaeetus</i>	770,000
			<i>Tyto spp, Bubo spp, Otus spp</i>	
71.	Owl	Bundi		310,000
72.	Ostrich	Mbuni	<i>Struthio camelus</i>	2,650,000
73.	Oxpeckers	Shashi	<i>Buphagus spp</i>	80,500
74.	Parrots	Kasuku	<i>Poicephalus spp</i>	190,000
75.	Pink- backed Pelican	Mwari	<i>Pelecanus rufescens</i>	320,000
			<i>Vanellus spp, Charadrius spp</i>	
76.	Plovers	Ndoero		80,000
77.	Quelea	Kweleakwelea	<i>Quelea spp</i>	30,000
78.	Rails	Kiluwiri maji	<i>Rallus caerulescens</i>	70,000
79.	Red – knobbed Coot	Kikiwiri domokifundo	<i>Fulica cristata</i>	70,000
			<i>Kereng'ende shingo nyekundu</i>	
80.	Red necked spurfowl		<i>Francolinus afer</i>	40,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

81.	Red-eyed dove	Tetere mdogo	<i>Streptopelia sermitoquata</i>	80,000
82.	Ring- necked Dove	Tetete mdogo	<i>Streptopelia capicola</i>	80,000
83.	Rollers	Chole	<i>Coracias spp</i>	140,000
84.	Sand Partridge	Kwale	<i>Ammoperdix heyi</i>	40,000
85.	Sandpipers	Kitwitwi	<i>Tringa spp, Calidris spp</i>	140,000
86.	Scimitarbill	Domomundu mweusi	<i>Phoeniculus cyanomelus</i>	140,000
87.	Secretary Bird	Karani	<i>Sagittariu serpentarius</i>	900,000
88.	Seedeater	Mpasuambegu	<i>Serinus spp</i>	70,000
89.	Shrikes	Mbwigu	<i>Lanius spp</i>	110,000
90.	Snipes	Sululu	<i>Rostratula benghalensis, Gallinoga spp</i>	80,000
91.	Sparrows	Chigi	<i>Lonchura spp</i>	40,000
92.	Spoonbill	Korongo domokijiko	<i>Platalea spp</i>	390,000
93.	Spur winged goose	Bata bukini bawakijani	Plectropterus gambensis	80,000
94.	Starlings	Kuzi	<i>Cinnyricinclus spp, Cosmopsarus spp, Lamprotornis spp</i>	80,000
95.	Stone Partridge	Kwale	<i>Ptilopachus petrosus</i>	40,000
96.	Storks	Korongo	<i>Ciconia ciconia, Mysctria ibis, Ephippiorhynchus senegallensis, Leptoptilos crumeniferus</i>	800,000
97.	Sunbirds	Chozi	<i>Nectarinia spp</i>	40,000
98.	Swallows/ Martin	Mbayuwayu	<i>Hirundo spp, Riparia spp, Delichon spp</i>	80,000
99.	Swifts	Teleka	<i>Apus spp</i>	80,000
100.	Terns	Buabua	<i>Sterna spp</i>	140,000
101.	Thicknees	Chekehukwa	<i>Burhinus spp</i>	80,000
102.	Thrushes	Kurumbiza	<i>Cichladusa spp, Monticola spp</i>	120,000
103.	Tits	Chambombe	<i>Parus spp, Anthoscopus spp</i>	70,000
104.	Trogon	Mdiria	<i>Apoloderma spp</i>	80,000
105.	Turacos	Shorobo	<i>Tauraco spp</i>	230,000
106.	Vultures	Tumbusi	<i>Gyps spp, Necrosyrtes, Torgos spp</i>	860,000
107.	Vulturine guineafowl	Kalolo tumbusi	Acryllium vulturinun	80,000
108.	Wagtails	Kiluwilwi	<i>Macromyx spp, Motacilla spp</i>	110,000
109.	Warblers	Shoro	<i>Acrocephalus spp</i>	80,000
110.	Wattled Crane	Korongo usomwekundu	<i>Grus carunculatus</i>	610,000
111.	Waxbills	Njiri	<i>Cyptospiza spp, Estrilda spp</i>	40,000
112.	Weavers	Kwera	<i>Ploceus spp</i>	70,000
113.	White eyes	Kinengenenge	<i>Zosterops spp</i>	70,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

114	White faced whistling duck	Bata kichwa cheupe	Dendrocygna viduata	80,000
				160,000
115	White- breasted Cormorant	Mnandi kifua cheupe	Phalacrocorax lucidus	70,000
116	Whydahs	Kitongo	<i>Vidua spp</i>	110,000
117	Woodpeckers	Kigong'ota	<i>Campethera Spp</i>	70,000
118	Yellow necked spur fowl	Keren'gende shingo njano	Francolinus afer	40,000
119	Yellow throated sandgrouse	Firigogo Koonjano	Pterocles gutturalis	60,000

C: REPTILIA

NA.	JINA LA KIINGEREZA ENGLI	JINA LA KISWAHILI	JINA LA KISAYANSI	ADA (TZS)
1.	Boomslang	Nyoka	<i>Dispholidus typhus</i>	230,000
2.	Chameleons	Vinyonga	<i>Chamaeleo spp</i>	70,000
3.	Cobra	Koboko	<i>Naja spp</i>	230,000
4.	Crocodile Nile	Mamba	<i>Crocodilus niloticus</i>	4,500,000
5.	Common Egg Eater	Nyoka	<i>Dasypeltis scabra</i>	230,000
6.	Geckos	Mijusi	<i>Lygodactylus spp</i>	70,000
			<i>Hemidactylus spp</i>	
7.	Green & Black Mamba	Koboko	<i>Dendroaspis spp</i>	200,000
8.	Green snakes	Nyoka wa kijani	<i>Philothamnus spp</i>	200,000
9.	Lizard	Mijusi	<i>Agama spp</i>	
			<i>Gerrhosaurus spp</i>	70,000
10.	Nile Monitor	Kenge	<i>Varanus niloticus</i>	700,000
11.	Python	Chatu	<i>Python spp</i>	800,000
12.	Sand boa		<i>Eryx colubrinus</i>	190,000
13.	Terrapins	Kasa	<i>Pelomedusa spp</i>	200,000
14.	Tortoises	Kobe	<i>Geochelone spp,</i>	
			<i>Malacochersusspp</i>	80,000

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA KUMI NA MOJA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(Limetengenezwa chini ya kanuni za 20(1))

ORODHA YA WANYAMA MUHIMU

SN	ENGLISH NAME	SCIENTIFIC NAME
8.	Buffalo (1 ST , 2 nd and 3 rd)	<i>Syncerus caffer caffer</i>
9.	Burchell's Zebra	<i>Equus burchellis</i>
10.	Bushbuck	<i>Tragelaphus scriptus</i>
11.	Bushpig	<i>Potamochoerus porcus</i>
12.	Coke' Hartebeest	<i>Alcelophus buselaphus cokei</i>
13.	Common waterbuck	<i>Kobus ellipsiprymnus</i>
14.	Eland	<i>Taurotragus oryx</i>
15.	Defassa waterbuck	<i>Kobus defassa</i>
16.	Gerenuk	<i>Litocranius walleri</i>
17.	Grant's gazelle	<i>Gazella grantii</i>
18.	Greater kudu	<i>Tragelaphus strepsiceros</i>
19.	Hippopotamus	<i>Hippopotamus amphibious</i>
20.	Impala	<i>Aepyceros melampus</i>
21.	Klipspringer	<i>Oreotragus oreotragus</i>
22.	Lesser kudu	<i>Taephus imberis</i>
23.	Lichtenstein's hartebeest	<i>Alcelaphus buselaphus lichtensteinii</i>
24.	Mountain reedbuck	<i>Redunca furvorufula</i>
25.	Wildebeest	<i>Connochaetes taurinus albojubatus</i> , <i>Connochaetes taurinus johnstoni</i> , <i>Connochaetes taurinus mearnsi</i>
26.	Oribi	<i>Ourebia ourebi</i>
27.	Oryx	<i>Oryx gazelle</i>
28.	Puku	<i>Kobus vardoni</i>
29.	Roan antelope	<i>Hippotragus equines</i>
30.	Sable antelope	<i>Hippopotagus niger</i>
31.	Sitatunga	<i>Tragelaphus spekei</i>
32.	Southern Reedbuck	<i>Redunca arundinum</i>
33.	Spotted hyaena	<i>Crocuta cricyta</i>
34.	Thomson Gazelle	<i>Gazella thomsonii</i>
35.	Topi	<i>Damaliscus korrigun jimela</i>
36.	Warthog	<i>Phacochoerus aethiopicus</i>

ORODHA YA WANYAMA

Na.	Kiingereza	Jina la Kisayansi	Kiasi	Eneo atakapowindwa (ikiwa tofauti na kibali mama)
1	Baboon Yellow	<i>Papio Anubis</i>		
2	Baboon Olive	<i>Papio cynocephalus</i>		
3	Buffalo African cape	<i>Syncerus caffer caffer</i>		
4	Bushbuck Chobe	<i>Tragelaphus scriptus omatus</i>		
5	Bushbuck Masai	<i>Tragelaphus scriptus delameri</i>		
6	Bushpig	<i>Potamochoerus larvatus</i>		

Kamuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Na.	Kiingereza	Jina la Kisayansi	Kiasi	Eneo atakapowindwa (ikiwa tofauti na kibali mama)
7	Caracal	<i>Caracal caracal</i>		
8	Civet African	<i>Civettictis civetta</i>		
9	Crocodile Nile	<i>Crocodilus niloticus</i>		
10	Dikdik Kirk's	<i>Madoqua kirkii kirkii</i>		
11	Duiker Abbott's	<i>Cephalophas spadix</i>		
12	Duiker Common	<i>Sylvicapra grimmia abyssinicus</i>		
13	Duiker Harvey's red	<i>Cephalophas natalensis</i>		
14	Eland Livingstones	<i>Tragelaphus oryx livingstoni</i>		
15	Eland Paterson's	<i>Tragelaphus oryx pattersonius</i>		
16	Elephant African	<i>Loxodonta Africana</i>		
17	Fox Bat eared	<i>Otocyon megalotis</i>		
18	Gazelle Grant's	<i>Nanger granti granti</i>		
19	Gazelle Robert's	<i>Nanger granti robertsi</i>		
20	Gazelle Thomson's	<i>Eudorcas thomsonii</i>		
21	Genet Blotched	<i>Genetta tigrina</i>		
22	Genet Common	<i>Genetta genetta</i>		
23	Gerenuk	<i>Litocranius walleri walleri</i>		
24	Grysbok Sharpe's	<i>Raphicerus sharpie</i>		
25	Hare Scrub	<i>Lepus capensis</i>		
26	Hare Cape	<i>Lepus saxatilis</i>		
27	Hartebeest Coke's	<i>Alcelaphus buselaphus cokii</i>		
28	Hartebeest Lichteinstein's	<i>Alcelaphus buselaphus lichtensteinii</i>		
29	Hippo	<i>Hippopotamus amphibius</i>		
30	Hyaena Spotted	<i>Crocuta crocuta</i>		
31	Hyaena Striped	<i>Hyaena hyaena dubbah</i>		
32	Impala East African	<i>Aepyceros melampus rendili</i>		
33	Impala Southern	<i>Aepyceros melampus melampus</i>		
34	Jackal Common	<i>Canis aureus</i>		
35	Jackal Side striped	<i>Canis adustus</i>		
36	Jackal Sliver backed	<i>Canis mesomelas</i>		
37	Klipspringer	<i>Oreotragus oreotragus</i>		
38	Kudu Greater	<i>Tragelophus strepsiceros bea</i>		
39	Kudu Lesser	<i>Tragelaphus imberbis</i>		
40	Leopard	<i>Panthera pardus pardus</i>		
41	Lion	<i>Panthera leo</i>		
42	Mongoose Banded	<i>Mungos mungo</i>		
43	Mongoose White tailed	<i>Ichneumia albicauda</i>		
44	Monkey Blue	<i>Cercopithecus mitis</i>		
45	Monkey Velvet	<i>Chlorocebus pygerythrus</i>		
46	Oribi Common	<i>Ourebia ourebi ourebi</i>		
47	Oryx Fringed eared	<i>Oryx beisa calotis</i>		
48	Ostrich	<i>Struthioformes camelopardalus</i>		
49	Porcupine Crested	<i>Hystrix cristata</i>		
50	Puku	<i>Kobus vardonii</i>		
51	Python Rock	<i>Pythin sebae</i>		
52	Ratel (Honey Badger)	<i>Mellivora capensis</i>		
53	Reedbuck Bohor	<i>Redunca redunca wardi</i>		
54	Reedbuck Mountain (Chandler's)	<i>Redunca fulvorufula chandleri</i>		
55	Reedbuck Southern (Common)	<i>Redunca arundinum</i>		
56	Roan Antelope	<i>Hippotragus equinus langheldi</i>		
57	Sable Antelope Roosevelt	<i>Hippotragus niger roosevelti</i>		

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Na.	Kiingereza	Jina la Kisayansi	Kiasi	Eneo atakapowindwa (ikiwa tofauti na kibali mama)
58	Sable Antelope Common	<i>Hippotragus niger kirkii</i>		
59	Serval Cat	<i>Leptailurus serval</i>		
60	Sitatunga East African	<i>Tragelaphus spekii spekii</i>		
61	Steinbuck	<i>Raphicerus campestris</i>		
62	Suni (Pygmy Antelope)	<i>Neotragus moschatus</i>		
63	Topi	<i>Damaliscus lunatus jimela</i>		
64	Warthog	<i>Phacochoerus africanus</i>		
65	Waterbuck Common	<i>Kobus ellipsiprymnus ellipsiprymnus</i>		
66	Waterbuck Defassa	<i>Kobus ellipsiprymnus defassa</i>		
67	Wildcat	<i>Felis sylvestris lybica</i>		
68	Wildebeest Eastern White bearded	<i>Connochaetes taurinus albojubatus</i>		
69	Wildebeest Western White bearded	<i>Connochaetes taurinus johnstoni</i>		
70	Wildebeest Nyasa	<i>Connochaetes taurinus mearnsi</i>		
71	Zebra Burchell's	<i>Equus quagga bruchelli</i>		
72	Zorilla	<i>Ictonyx striatus</i>		
73	Dove			
74	Duck			
75	Francolin			
76	Geese			
77	Guineafowl			
78	Pigeon			
79	Sandgrouse			
80	Spurfowl			

Ninathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni sahihi kwa uelewa wangu na ninathibitisha kwamba ninaelewa matakwa ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, Sura 283 na kanuni zake.

Tarehe:.....

.....

Jina na Sahihi ya mwombaji na mhuri wa ofisi

KUMBUKA:

Maombi ya kibali yaambatane na nakala ya pasi ya kusafiria ya mteja na mtazamaji na nakala ya kibali cha kuingiza silaha nchini iliyoshuhudiwa na wakili.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

JEDWALI LA KUMI NA MBILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27(2))

FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA MWINDAJI BINGWA

Bandika
picha

MUHIMU: TAFADHALI WEKA ✓ KWENYE KISANDUKU HUSIKA

MAOMBI MAPYA	KUHUISHA	LESENI IMEPOTEA
---------------------	-----------------	------------------------

1. MAELEZO BINAFSI

JINA	MAELEZO
Jina la ukoo:	
Jina la kwanza:	
Jina la kati:	
Jinsia:	
Uraia:	
Picha ya pasipoti ya mwondaji: (ambatisha atika nafasi iliyotolewa)	
Namba za simu za mezani:	
Namba za simu za mkononi:	
Ofisi:	
Makazi:	
Faksi:	
Baruapepe	
Tarehe na mahali alipozaliwa	
Sanduku ya Posta	
Anuani ya Biashara	
Maelezo ya Pasi ya kusafiria	
Tarehe ya kuzaliwa	
Uwezo wa lugha	

2. MAELEZO YA MWAJIRI (kwa raia hiari/kwa asiye raia lazima)

JINA	MAELEZO
(a) Jina la Kampuni:	
(b) Anunai ya eneo kuu la biashara	
(c) Sanduku la Posta:	
(d) Namba za simu:	
(e) Namba ya faksi:	
(f) Baruapepe:	
(g) Tovuti:	
(h) Linakopatikana eneo lingine	

3. MAFUNZO YA KOZI HUSIKA YALIYOKAMILIKA

Moduli	Tarehe na muda	Taasisi ya Mafunzo
--------	----------------	--------------------

Kanuni Za Uwindaji Wa Kitalii

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

1.					
2.					
3.					
4.					
4. UZOEFU WA MAFUNZO KWA VITENDO					
Mwajiri	Aina ya uzoefu	Tarehe na muda	Mawasiliano ya mtu wa kuwasiliana naye		
1.					
2.					
3.					
4.					
5. SIFA ZA KITAALUMA					
Jina la Taasisi ya Elimu	Tuzo		Mwaka		
1.					
2.					
3.					
4.					
6. DARAJA LA LESENI ILIYOOMBWA					
1. Daraja A	2. Daraja B				
7. ADA YA MAOMBI					
JINA	KIASI (TSHS)				
Leseni mpya					
Kuhuisha leseni					
Leseni iliyopotea					
Tarehe:					
UTHIBITISHO:					
Miminathibitisha leomwezi..... 20 kwamba ni mtu ninayeomba leseni ya mwindaji bingwa na ninazo sifa zilizotajwana kwamba taarifa nilizotoa ni kweli na sahihi kwa kadri ya uelewa na imani yangu.					
.....					
Sahihi		Tarehe			
KWA MATUMIZI YA OFISI PEKEE					
Ada ya maombi					
Imelipwa kwa ajili ya:			Kiasi (TZS)		
Leseni mpya:					
Kuhuisha leseni:					
Leseni iliyopotea:					
Leseni imetolewa/imekataliwa		Na. leseni			
Imetolewa tarehe		Daraja			
Ada imelipwa paid:		Risiti ya EFD na:			
Jinan a Saini :					

1. Ambatisha nakala ya taarifa zote muhimu pale zinapohitajika.
2. Ambatisha nakala za vyeti vya taaluma, vyeti vya mafunzo nk. husika zilizoshuhudiwa na Wakili.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

3. Ikiwa ni kuhuisha leseni au leseni iliyopotea jaza sehemu 1 na 2 pekee.

JEDWALI LA KUMI NA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27(5))

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA WANYAMAPORI TANZANIA



LESENI YA Mwindaji Bingwa



Jina la Mwindaji Bingwa:

PICHA YA
MMILIKI

Uraia:

Namba ya Hati ya Kusafiria:

Jina la Kampuni:

Anuani ya Kampuni:

Na. PHL:

Daraja la Leseni ya PH:

Nathibitisha kuwa mwenye leseni hii ambaye picha na saina yake inaonekana ni mwindaji bingwa. Ana uwezo na ameidhinishwa chini ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, Sura 283 na Kanuni za Uwindaji wa Kitalii kuongoza wawindaji wa kitalii.

.....
Jina na Saina ya Mkurugenzi

.....
Saina ya Mmiliki wa leseni

Halali kuanzia:

Hadi

Kumbuka:

Leseni hii siyo halali isipokuwa ina lakiri ya Mkurugenzi iliyogongwa juu ya picha ya pasipoti. Leseni hii ni mali ya Mkurugenzi ikimaliza muda, kufutwa au ikipotea na kupatikana irejeshwe kwa Mkurugenzi.

Tangazo la Serikali Na. 780 (Linaendelea)

Dodoma,
....., 2024

PINDI HAZARA CHANA
Waziri wa Maliasili na Utalii